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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JULAI, 2022 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI AGOSTI, 2022. 

Dondoo za tathmini ya Julai, 2022 na mwelekeo wa Agosti, 2022: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Julai, 2022 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

la chini kwa mwezi Agosti, 2022 nchini.  

• Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022 hali ya baridi iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya nyanda 

za juu Kusini magharibi na sehemu za miinuko za nyanda za juu Kaskazini 

mashariki. 

• Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022 maeneo mengi ya nchi yaliendelea kuwa 

makavu. Aidha, vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo machache ya 

mwambao wa pwani pamoja na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu 

kaskazini mashariki. Kwa upande mwingine, vipindi vya upepo mkali 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini yakiwemo maeneo ya ukanda wa 

pwani na maziwa makuu. 

• Katika mwezi Agosti, 2022 hali ya baridi inatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi ya nchi. Aidha, ongezeko kidogo la joto la chini linatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2022. 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022 maeneo mengi ya nchi yaliendelea kuwa makavu. 

Aidha, maeneo machache ya mwambao wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki 

yalipata vipindi vya mvua. Kituo cha hali ya hewa kilichopo Tanga kiliripoti kiwango 

cha juu cha mvua cha milimita 53.0 mnamo tarehe 19 Julai, 2022. Ikifuatiwa na kituo cha 
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Matangatuani kilichoripoti milimita 25.4 mnamo tarehe 9 Julai, 2022 na milimita 22.7 

tarehe 2 Julai, 2022.  Kwa upande mwingine hali ya baridi ilijitokeza katika maeneo mengi 

ya nchi.  Hali ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo nyanda za juu Kusini magharibi 

na sehemu za miinuko za nyanda za juu Kaskazini mashariki. Viwango vya joto la chini 

ya nyuzi joto 9°C vilipimwa katika vituo vya Igeri (kilichopo mkoani Njombe) na Uyole 

(kilichopo mkoani Mbeya). Vipindi vya upepo mkali unaofikia kasi ya kilometa 40 hadi 

50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo yakiwemo maeneo ya ukanda wa pwani 

na maziwa makuu. 

 

  2.0   MWELEKEO KWA MWEZI AGOSTI, 2022  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2022 hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki 

ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la chini ya wastani.  Hali ya joto la 

bahari la chini kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la magharibi mwa Bahari ya 

Hindi wakati joto la bahari la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa la juu 

kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha upungufu wa upepo 

wenye unyevunyevu unaovuma kuelekea maeneo ya pwani. Aidha, hali ya joto la bahari 

la chini ya wastani inatarajiwa eneo la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki karibu 

na pwani ya Angola na hivyo kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevunyevu 

kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Joto la 

bahari la juu kidogo ya wastani katika ncha ya Kusini mwa Afrika inatarajiwa 

kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka Kusini na hivyo kusababisha vipindi 

vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Pwani.  
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI AGOSTI, 2022  

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2022 hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa 

kuendelea katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, hali ya joto la chini kidogo ya 

kawaida inatarajiwa katika maeneo ya miinuko ya nyanda za juu Kaskazini mashariki na 

Kusini magharibi hususan nyakati za usiku na asubuhi. Aidha, vipindi vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya 

miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Kwa upande mwingine, vipindi vya 

upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini hususan 

ukanda wa pwani.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 oC hadi 25 oC kwa 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya 16 oC hadi 22 oC katika maeneo 

ya nchi kavu. Aidha maeneo machache ya mwambao wa pwani yanatarajiwa kupata 

vipindi vichache vya mvua. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 oC hadi 20 oC katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, katika maeneo ya miinuko viwango vya joto la chini 

vinatarajiwa kuwa chini ya nyuzi joto 14 oC. Kwa upande mwingine, vipindi vichache 

vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  
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Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 oC hadi 21 oC katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na viwango chini ya nyuzi joto 16 oC. Vipindi vya mvua vinatarajiwa 

katika maeneo machache kwa kipindi cha mwezi Agosti, 2022. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15°C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache.  

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13 oC hadi 19 oC katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu na vipindi vya upepo mkali inatarajiwa kuendelea 

kujitokeza. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8°C hadi 16 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ikiwemo Uyole (Mbeya) na Igeri 

(Njombe) yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini ya nyuzi joto 8oC. Hali ya 

ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.  
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Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16oC hadi 24oC katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua nyepesi vinatarajiwa katika maeneo machache 

ya mwambao wa Pwani.  

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12°C hadi 18°C katika 

maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini ya 

nyuzi joto 12 °C. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI SEPTEMBA, 2022 

Katika kipindi cha mwezi Septemba 2022 hali ya ukavu na joto kiasi inatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo nchini. 

2.4 USHAURI 

Hali ya ukavu na upepo inaweza kuongeza upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo na 

kuathiri upatikanaji wa maji kwa mazao, mifugo na matumizi mengine. Hata hivyo, 

tahadhari za kiafya zichukuliwe kujikinga dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na hali ya baridi na vumbi. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendelee 

kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Agosti, 2022 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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